Chính sách Bảo hiểm thất nghiệp

Cập nhật: 07-11-2011 | 00:00:00
(Tiếp theo kỳ trước)P.V: Thưa bà, thời điểm hưởng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được quy định như thế nào?Bà Đặng Thị Ngọc Thiên Hương: Theo Điều 3, Điều 4, Điều 5, Điều 6 Thông tư 32/2010/TT-BLĐTBXH về việc Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12-12-2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về BHTN, các chế độ BHTN được quy định như sau:1. Trợ cấp thất nghiệp   1.1. Mức trợ cấp thất nghiệp quy định tại khoản 2 Điều 16 của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP, được hướng dẫn thực hiện như sau: Mức trợ cấp thất nghiệp hàng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHTN của 6 tháng liền kề trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.Trường hợp những tháng cuối cùng trước khi thất nghiệp, người lao động (NLĐ) có thời gian gián đoạn đóng BHTN thì 6 tháng liền kề để tính mức trợ cấp thất nghiệp là bình quân của 6 tháng đóng BHTN trước khi NLĐ mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.1.2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp quy định tại khoản 3 Điều 16 của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP, được hướng dẫn thực hiện như sau: a) 3 tháng, nếu có từ đủ 12 tháng đến dưới 36 tháng đóng BHTN.b) 6 tháng, nếu có từ đủ 36 tháng đến dưới 72 tháng đóng BHTN.c) 9 tháng, nếu có từ đủ 72 tháng đến dưới 144 tháng đóng BHTN.d) 12 tháng, nếu có từ đủ 144 tháng đóng BHTN trở lên.Tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp nêu trên được tính theo dương lịch. Mỗi tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày NLĐ bắt đầu hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại khoản 3 của điều này đến ngày đó của tháng sau trừ một ngày.Ví dụ 1:Ông Cao Vân được hưởng trợ cấp thất nghiệp 3 tháng, tính từ ngày 15-8-2010. Như vậy, ông Cao Vân được hưởng trợ cấp thất nghiệp của các tháng như sau:- Tháng thứ nhất hưởng trợ cấp thất nghiệp từ ngày 15-8-2010 đến hết ngày 14-9-2010; - Tháng thứ hai hưởng trợ cấp thất nghiệp từ ngày 15-9-2010 đến hết ngày 14-10-2010;- Tháng thứ ba hưởng trợ cấp thất nghiệp từ ngày 15-10-2010 đến hết ngày 14-11-2010.1.3. Thời điểm hưởng các chế độ BHTN theo quy định tại Điều 20 của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP, được hướng dẫn thực hiện như sau:Thời điểm tính hưởng các chế độ BHTN tính từ ngày thứ mười sáu và tính theo ngày làm việc kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định. (Còn tiếp)V.Sơn 
Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter