Chính sách đối với trẻ em khuyết tật, tàn tật

Cập nhật: 29-10-2011 | 00:00:00
- Bà Đoàn Thị Dung, ngụ huyện Dầu Tiếng, hỏi: “Trẻ em bị khuyết tật, tàn tật hoặc trẻ em bị ảnh hưởng chất độc hóa học khi khám chữa bệnh, phục hồi chức năng được hưởng những chế độ, chính sách gì?”.- Điều 15 và 17 Luật Bảo vệ, Chăm sóc và Giáo dục trẻ em quy định, trẻ em dưới 6 tuổi (chưa đủ 72 tháng tuổi) được chăm sóc sức khỏe ban đầu, được khám bệnh, chữa bệnh không phải trả tiền tại các cơ sở y tế công lập (các cơ sở y tế thuộc Bộ Y tế, các bộ, cơ quan, đơn vị ở Trung ương và địa phương). Trẻ em từ 6 tuổi đến dưới 16 tuổi được hưởng chính sách giảm phí khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.Ngoài ra, Nhà nước còn hỗ trợ trẻ em tàn tật nặng được chỉnh hình và phục hồi chức năng, có cơ chế, chính sách khuyến khích chỉnh hình phục hồi chức năng cho trẻ em tàn tật, đặc biệt cho trẻ em tàn tật nặng ở các trung tâm chỉnh hình phục hồi chức năng... Luật gia XUÂN LẠC (Hội Luật gia Bình Dương)
Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter