Hỏi - Đáp chế độ ưu đãi người có công với cách mạng

Cập nhật: 04-01-2014 | 00:00:00

 Hỏi: Bệnh binh có tình trạng bệnh tật như thế nào được gọi là bệnh binh có bệnh tật đặc biệt nặng? Tôi là bệnh binh có tỷ lệ mất sức lao động do bệnh tật là 75% thì mức trợ cấp hiện nay là bao nhiêu?

Đáp: Theo quy định tại Điều 19 Nghị định số 54/2006/NĐ- CP ngày 26-5 2006 của Chính phủ, tình trạng bệnh tật được gọi là đặc biệt nặng nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên với các bệnh dẫn đến cụt 2 chi trở lên; mù 2 mắt, tâm thần nặng không tự lực được trong sinh hoạt, liệt 2 chi trở lên hoặc có tình trạng bệnh tật đặc biệt khác.

Theo quy định tại Nghị định số 52/2011/NĐ-CP ngày 30- 6-2011 quy định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng thì bệnh binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do bệnh tật 75% mức trợ cấp là 1.675.000 đồng/tháng. Mức trợ cấp này được thực hiện từ ngày 1-5-2011.

Hỏi: Cha tôi là thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật là 61%. Tôi đã được hưởng chế độ ưu đãi trong giáo dục đào tạo từ khi học THPT, nhưng sau đó cha tôi mất khi tôi đã tốt nghiệp phổ thông và đang chuẩn bị học đại học. Vậy tôi có được tiếp tục hưởng chế độ ưu đãi học đại học không?

Đáp: Theo quy định tại Thông tư số 16/2006/TTLT/ BLĐTBXH-BTC-BGDĐT ngày 20-11-2006 của Liên Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Giáo dục và đào tạo, Bộ Tài chính thì con của thương binh là đối tượng được áp dụng chế độ ưu đãi trong giáo dục đào tạo. Trường hợp của bạn nếu có đủ điều kiện theo quy định thì vẫn được hưởng chế độ ưu đãi này.

P.V

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter