Hỏi – đáp về chính sách ưu đãi người có công (ngày 16-4)

Cập nhật: 16-04-2014 | 00:00:00

Hỏi: Chồng tôi là thương binh có tỷ lệ thương tật 67% từ trần tháng 12-2012, khi đó tôi chưa đủ 55 tuổi. Vậy, tôi có được hưởng chế độ trợ cấp tuất không?

Đáp: Tại tiết đ khoản 2 Điều 32 Nghị định số 31/2013/NĐ- CP ngày 9-4-2013 của Chính phủ quy định về trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết trước ngày 1-1-2013 như sau: “Đến ngày 1-1-2013 mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng thương binh chưa đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ…”. Theo đó, trường hợp của bà được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 55 tuổi.

Hỏi: Tôi đang hưởng chế độ thương binh. Hiện nay, trên cơ thể còn vết thương ở cánh tay phải chưa được giải quyết, đơn vị đã cấp giấy chứng nhận bổ sung vết thương. Vậy, tôi có được giám định bổ sung và tổng hợp tỷ lệ thương tật để hưởng chế độ cao hơn không?

Đáp: Theo quy định tại khoản 2 Điều 30 Nghị định số 31/2013/ NĐ-CP ngày 9-4-2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng thì: “Người bị thương đã giám định thương tật mà bị thương tiếp thì được giám định bổ sung và tổng hợp tỷ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ ưu đãi”. Theo đó, trường hợp của ông được xem xét giám định bổ sung và tổng hợp tỷ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ.

P.V

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter