Mức xử phạt đối với xe quá khổ, quá tải

Cập nhật: 22-10-2014 | 08:26:17

Hỏi: Xin cho biết mức xử phạt đối với xe quá khổ, quá tải?

Trả lời: Theo Nghị định 171/2013/ NĐ-CP ban hành ngày 13-11-2013, xe vi phạm chở quá khổ, quá tải sẽ bị phạt tiền cả chủ xe và lái xe, bị tạm giữ phương tiện và buộc phải hạ tải.

Cụ thể:

- Với xe quá tải trọng:

Theo các khoản 2 Điều 33, Điểm c Khoản 3 Điều 33, Khoản 4 Điều 33, Điểm k Khoản 5 Điều 30: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng của cầu, đường từ 10% đến 20%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng; tước quyền sử dụng GPLX (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) 1 tháng; buộc phải hạ ngay phần quá tải; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại ngay tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Các mức phạt sẽ tăng tương ứng từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng và tước quyền sử dụng GPLX (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) 2 tháng; buộc phải hạ ngay phần quá tải, nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại ngay tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra đối với hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng của cầu, đường tương ứng từ 20% đến 50% và trên 50% (trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng).

Bên cạnh đó, phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng chủ xe là cá nhân có phương tiên vi phạm; phạt từ 4.000.000  đồng đến 8.000.000 đồng chủ xe là tổ chức có phương tiện vi phạm.

- Với xe quá khổ:

Theo Điểm e Khoản 3 Điều 33: Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe vượt quá khổ giới hạn của cầu, đường hoặc chở hàng vượt khổ giới hạn của cầu, đường tham gia giao thông, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng; tước quyền sử dụng GPLX (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) 2 tháng; buộc phải dỡ ngay phần quá khổ; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại ngay tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra. Và theo Điểm k Khoản 5 Điều 30: Phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng chủ xe là cá nhân có phương tiện vi phạm; phạt từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng chủ xe là tổ chức có phương tiện vi phạm.

M.HẠNH (thực hiện)

 

Chia sẻ bài viết
Tags
GPLX

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter