Thí điểm cho phép người Việt chơi casino?

Cập nhật: 14-08-2013 | 00:00:00

Báo cáo thẩm tra Dự thảo nghị định về Hoạt động kinh doanh casino tại phiên họp TVQH sáng 14-8, Chủ nhiệm Ủy ban Tài chính Ngân sách (TCNS) Phùng Quốc Hiển cho biết có ý kiến trong cơ quan thẩm tra đề nghị trước mắt có thể thí điểm việc cho phép người Việt Nam đáp ứng các điều kiện được phép tham gia chơi tại điểm kinh doanh casino thành lập tại Đặc khu kinh tế Vân Đồn, tỉnh Quảng Ninh.

Theo ông Phùng Quốc Hiển, tại Điều 10 dự thảo Nghị định quy định đối tượng được phép chơi tại các điểm kinh doanh casino là người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài có hộ chiếu, giấy tờ tùy thân do cơ quan có thẩm quyền ở nước ngoài cấp, giấy thông hành còn giá trị và nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam.

Đa số ý kiến trong Thường trực Ủy ban TCNS tán thành quy định trên và cho rằng, hoạt động kinh doanh casino là hoạt động kinh doanh nhạy cảm, không khuyến khích phát triển. Trong bối cảnh hiện nay, chỉ nên cho người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài có hộ chiếu, giấy tờ tùy thân tham gia chơi tại các điểm kinh doanh casino; việc cho phép người Việt Nam tham gia casino có thể sẽ dẫn tới nhiều hệ lụy về mặt xã hội.

Tuy nhiên, ông Hiển cũng cho biết có ý kiến trong cơ quan thẩm tra cho rằng, hiện đang xảy ra tình trạng người Việt Nam ra nước ngoài để chơi casino (tại Campuchia, Singapore,...) dẫn đến chảy máu ngoại tệ, gây ra nhiều hệ lụy về mặt xã hội. Do vậy, đề nghị Chính phủ nghiên cứu, trước mắt có thể thí điểm việc cho phép người Việt Nam đáp ứng các điều kiện chặt chẽ, cụ thể (về ngưỡng thu nhập, về nhân thân,...) được phép tham gia chơi tại điểm kinh doanh casino thành lập tại Đặc khu kinh tế Vân Đồn, tỉnh Quảng Ninh.

Sau thời gian thực hiện sẽ tiến hành tổng kết, đánh giá để xem xét việc mở rộng đối tượng là người Việt Nam tham gia chơi tại các điểm kinh doanh casino khác.

Thẩm tra các điều khoản khác về dự thảo Nghị định này, Ủy ban TCNS cho rằng Dự thảo mới chỉ dừng ở việc quy định các hành vi bị nghiêm cấm đối với doanh nghiệp tổ chức hoạt động kinh doanh casino, chưa quy định cụ thể về hành vi nghiêm cấm đối với người chơi, các đối tượng có liên quan như cơ quan quản lý nhà nước, cán bộ thực thi nhiệm vụ kiểm tra, giám sát,...

“Vì vậy, để bảo đảm tính hệ thống, cụ thể, chặt chẽ, thuận tiện cho áp dụng, Thường trực Ủy ban TCNS đề nghị bổ sung quy định về hành vi bị nghiêm cấm đối với các chủ thể liên quan đến hoạt động kinh doanh casino như cơ quan quản lý nhà nước, cán bộ thực thi nhiệm vụ kiểm tra, giám sát,... và quy định về các hành vi bị nghiêm cấm tương ứng với từng chủ thể (hành vi bị nghiêm cấm đối với doanh nghiệp kinh doanh, người chơi, cơ quan quản lý nhà nước và các đối tượng liên quan)”, ông Hiển phát biểu.

Qua thẩm tra, thường trực Ủy ban TCNS chưa tán thành quy định về điều kiện cấp giấy chứng nhận đầu tư khu du lịch, dịch vụ vui chơi giải trí tổng hợp có casino như tại Điều 20 của Dự thảo (Chủ đầu tư tham gia đầu tư dự án phải có ít nhất 10 năm kinh nghiệm trong đầu tư; Có mức vốn cam kết đầu tư tối thiểu là 4 tỉ đô la Mỹ và các nhà đầu tư chứng minh có đủ năng lực tài chính để thực hiện đầu tư) vì cho rằng, quy định này là khó bảo đảm tính khả thi, chưa phù hợp với thực tiễn.

“Cần nghiên cứu, có quy định hợp lý, khả thi hơn về điều kiện được cấp giấy chứng nhận đầu tư”, cơ quan thẩm tra đề nghị.

Cơ quan thẩm tra cũng đề nghị quy định Nghị định có hiệu lực thi hành từ 1.1.2014 nhằm bảo đảm kịp thời trong xây dựng và ban hành Nghị định, góp phần khắc phục các tồn tại, bất cập của khung pháp lý hiện hành và đáp ứng yêu cầu của thực tiễn.

Theo Thanh Niên

           

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter