Trả lời pháp luật

Cập nhật: 25-11-2013 | 00:00:00
Hỏi: Năm 2007, vợ chồng tôi được cha mẹ chồng cho 180m2 đất ở tại xã Tân Mỹ, huyện Tân Uyên, tỉnh Bình Dương nhưng chỉ nói miệng và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của phần đất này vẫn đứng tên của ông bà. Sau đó, vợ chồng tôi xây một căn nhà trên mảnh đất đó. Đầu năm 2013, chồng tôi chết do tai nạn giao thông. Trong trường hợp này, cha mẹ chồng có quyền đòi lại phần đất đã cho vợ chồng tôi không? NGUYỄN THỊ H. (huyện Tân Uyên) Trả lời: Khoản 2 Điều 689 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật; đồng thời, tại Khoản 2 Điều 467 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký. Do việc tặng cho quyền sử dụng đất của cha mẹ chồng với vợ chồng bà chỉ nói miệng mà không lập thành văn bản nên việc tặng cho này không có hiệu lực pháp luật. Cha mẹ chồng của bà vẫn là chủ sử dụng phần đất 180m2. Do đó, cha mẹ chồng bà có quyền đòi lại phần đất này. Tuy nhiên, nếu bà chứng minh được mình đã có đóng góp công sức trong quá trình quản lý, sửdụng phần đất trên thì bà có quyền yêu cầu cha mẹ chồng bà bồi hoàn phần công sức đã đóng góp. Hỏi: Ông nội tôi bị giặc bắn chết. Đến năm 1972, ba tôi cũng bị Mỹ bắn chết. Ông nội và ba tôi đều là liệt sĩ. Vậy, bà nội tôi có được hưởng chính sách dành cho bà mẹ Việt Nam anh hùng không? Hiện nay, bà nội của tôi cũng đã qua đời. Ông bà nội tôi có 3 người con. HUỲNH VĂN H. (TX.Thuận An) Trả lời: Điều 2 Nghị định 56/2013/NĐ-CP ngày 22-5-2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Pháp lệnh quy định danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt nam anh hùng” quy định những bà mẹ thuộc một trong các trường hợp sau đây được xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”: - Có 2 con trở lên là liệt sĩ; - Chỉ có 2 con mà 1 con là liệt sĩ và 1 con là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; - Chỉ có 1 con mà người con đó là liệt sĩ; - Có 1 con là liệt sĩ và có chồng hoặc bản thân là liệt sĩ; - Có 1 con là liệt sĩ và bản thân là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên. Căn cứ quy định trên, bà nội của ông thuộc trường hợp được truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”. Do bà nội ông đã chết nên ông và 2 người con của bà nội phải ủy quyền cho 1 người, để người đó làm thủ tục truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” cho bà nội. Người được ủy quyền cần liên hệ UBND cấp xã nơi người đó thường trú nộp 3 bộ hồ sơ bao gồm: - Bản khai thân nhân (1 bản chính); - Bản sao Bằng Tổ quốc ghi công của ông nội và cha ông (có chứng thực của UBND cấp xã). SỞ TƯ PHÁP BÌNH DƯƠNG
Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter