Trả lời bạn đọc

Cập nhật: 05-03-2012 | 00:00:00
1. Ông Nguyễn Xuân A. (xã An Bình, huyện Phú Giáo) hỏi: Ông A. tổ chức lễ cưới cho con trai mình là anh X. (18 tuổi) và cô B. (16 tuổi). Khi biết sự việc UBND xã đã lập biên bản về hành vi tổ chức tảo hôn của ông A. Hành vi của ông A sẽ bị xử phạt như thế nào?Trả lời: Hành vi tổ chức tảo hôn của ông A. có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với hình phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng tới 200.000 đồng theo quy định tại điểm b Điều 6 Nghị định số 87/2001/NĐ–CP ngày 21-11-2001 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình.Trong trường hợp ông A. đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì ông A. có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức hình phạt là cảnh cáo hoặc cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc bị phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm theo quy định tại Điều 148 Bộ luật Hình sự. 2. Chị Mai Thị B. (phường Bình Hòa, TX.Thuận An) hỏi: Để có tiền chữa bệnh cho ba tôi nên mẹ tôi có vay anh A. một khoản tiền với thời hạn vay là 6 tháng. Đến thời hạn trả nợ, gia đình tôi không thể trả được nên anh A. đề nghị với ba mẹ tôi là nếu tôi kết hôn với anh thì anh sẽ xóa khoản nợ đó. Vì không có tiền để trả nợ nên ba mẹ tôi buộc tôi phải kết hôn với anh, trái với nguyện vọng của tôi và tôi đã nhiều lần phản đối cuộc hôn nhân này nhưng ba mẹ tôi không đồng ý. Hỏi việc cha mẹ tôi ép buộc tôi kết hôn với anh A. thì có vi phạm pháp luật không?Trả lời: Khoản 2 Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: “Việc kết hôn do nam nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở”.Do đó, việc ba mẹ của chị cưỡng ép chị phải kết hôn với anh A. để trừ nợ là vi phạm pháp luật về điều kiện kết hôn. Ba mẹ của chị có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với hình thức phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 200.000 đồng theo Điều 7 Nghị định số 87/2001/NĐ-CP hoặc sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 146 Bộ luật Hình sự: “Người nào cưỡng ép người khác kết hôn trái với sự tự nguyện của họ, cản trở người khác kết hôn hoặc duy trì quan hệ hôn nhân tự nguyện, tiến bộ bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm”.SỞ TƯ PHÁP BÌNH DƯƠNG
Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter