Trả lời bạn đọc

Cập nhật: 05-10-2012 | 00:00:00
Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có Con ăn cắp xe đem về nhà cất giữ. Vậy cha mẹ có phạm tội hay không? LÊ VĂN TUẤN (Phú Mỹ, TP.TDM) Quy định tại khoản 1 Điều 250 BLHS, người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ do người khác phạm tội mà có, thì phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. Nếu cha mẹ không biết tài sản con mình cất giấu ở nhà là tài sản ăn cắp, là của gian thì cha mẹ không phạm tội. Ngược lại, nếu biết rõ đó là tài sản do con mình trộm cắp của người khác đem về mà vẫn cho cất giấu trong nhà thì cha mẹ phạm tội chứa chấp tài sản do người khác phạm tội mà có. Trong trường hợp cha mẹ đem bán tài sản đó cho người khác thì phạm tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có. Thực hiện nghĩa vụ dân sự liên đới Hai người cùng đánh tôi gây thương tích và cả hai bị buộc phải bồi thường thiệt hại cho tôi; nhưng trong hai người có một người không có điều kiện bồi thường, thông cảm hoàn cảnh tôi không yêu cầu người đó bồi thường phần của mình có được không? LÊ THỊ CẨM TÚ (TX.Dĩ An) Điều 298 BLDS quy định như sau: Nghĩa vụ dân sự liên đới là nghĩa vụ do nhiều người cùng phải thực hiện và bên có quyền có thể yêu cầu bất cứ ai trong số những người có nghĩa vụ phải thực hiện toàn bộ nghĩa vụ. Nếu một người đã thực hiện toàn bộ nghĩa vụ thì có quyền yêu cầu những người có nghĩa vụ liên đới khác phải thực hiện phần nghĩa vụ liên đới của họ đối với mình. Trường hợp bên có quyền đã chỉ định một trong số những người có nghĩa vụ liên đới thực hiện toàn bộ nghĩa vụ, nhưng sau đó lại miễn cho người đó thì những người còn lại cũng được miễn thực hiện nghĩa vụ. Còn bên có quyền chỉ miễn việc thực hiện nghĩa vụ cho một trong số những người có nghĩa vụ liên đới không phải thực hiện phần nghĩa vụ của mình thì những người còn lại vẫn phải liên đới thực hiện phần nghĩa vụ của họ. Với quy định nêu trên, thì ba người cùng chung gây thiệt hại cho nên phải chịu trách nhiệm liên đới bồi thường thiệt hại do họ gây nên. Trường hợp có một người trong số ba người phải bồi thường không có khả năng để bồi thường, chị có quyền miễn cho người đó thực hiện nghĩa vụ của mình, nhưng hai người còn lại vẫn phải liên đới thực hiện phần nghĩa vụ của họ đối với chị. XUÂN LẠC (Hội Luật gia Bình Dương) 
Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter