Chế độ trợ cấp mai táng

Cập nhật: 04-08-2010 | 00:00:00

Ba tôi mới đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện được một năm; không may bị tai nạn giao thông chết. Vậy gia đình tôi có được hưởng chế độ mai táng hay không?

NGUYỄN MINH TÂN (TT An Thạnh, Thuận An)

Có hai trường hợp mà người tham gia BHXH tự nguyện khi chết thì thân nhân của họ được nhận trợ cấp mai táng:

- Người tham gia BHXH tự nguyện đã có ít nhất 5 năm đóng bảo hiểm tự nguyện;

- Người đang hưởng lương hưu.

Như vậy, gia đình bạn không được nhận trợ cấp mai táng, vì cha bạn chỉ mới đóng BHXH tự nguyện được một năm.

(Điều 77 Luật Bảo hiểm xã hội)

Luật gia XUÂN LẠC (Hội Luật gia Bình Dương)

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter