Hỏi - đáp chế độ ưu đãi người có công với cách mạng

Cập nhật: 09-12-2013 | 00:00:00
Hỏi: Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 9-4-2013 và Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH không quy định đối với người đang hưởng chế độ mất sức lao động có được hưởng chế độ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học hay không. Nay đối tượng mất sức lao động làm hồ sơ hưởng chế độ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chết độc hóa học thì xử lý ra sao? Đáp: Nghị định và thông tư hiện hành không hạn chế việc giải quyết chế độ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học đối với người hưởng chế độ mất sức lao động, vì vậy các trường hợp đã hoặc đang hưởng mất sức lao động vẫn giải quyết chế độ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học. Hỏi: Người đang hưởng chế độ mất sức lao động, nay giải quyết thêm chế độ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có phải áp dụng nguyên tắc tổng tỷ lệ suy giảm khả năng lao động không quá 100% như đối với thương binh, đồng thời là người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học không quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 31 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15-5- 2013 không? Đáp: Mức trợ cấp của đối tượng mất sức lao động được tính trên số năm công tác, không tính trên tỷ lệ suy giảm khả năng lao động (tỷ lệ suy giảm khả năng lao động 61% trở lên chỉ là một trong các điều kiện khi về nghỉ mất sức). Do vậy, các đối tượng này khi giải quyết chế độ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học thì vẫn thực hiện giám định bình thường và thực hiện trợ cấp theo kết quả giám định tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do chất độc hóa học, không hạn chế mức hưởng. Hỏi: Đối tượng mất sức lao động đang hưởng trợ cấp người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học mức 2 (cũ) trước khi Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 9-4- 2013 có hiệu lực. Sau khi chuyển sang hưởng theo mức 3 (mới), họ muốn được giám định để hưởng trợ cấp chất độc hóa học cao hơn thì có giải quyết không? Đáp: Những trường hợp này nếu có nguyện vọng đi giám định thì vẫn giải quyết đi giám định và hưởng trợ cấp theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa có thầm quyền. P.V
Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter