Khám, chữa bệnh cho trẻ em dưới 6 tuổi

Cập nhật: 19-09-2016 | 08:43:46

Hỏi: Trẻ em dưới 6 tuổi nhưng chưa làm thẻ bảo hiểm y tế, khi bị bệnh có được khám chữa bệnh ở các cơ sở y tế không? LÊ M.THÙY (TX.Dĩ An)

Trả lời: Theo khoản 2 Điều 8 Thông tư số 41/2014/TTLT-BYT-BTC thì trẻ em dưới 6 tuổi đến khám, chữa bệnh chỉ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế (BHYT). Trường hợp không xuất trình thẻ BHYT vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia BHYT nhưng phải xuất trình giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh; trường hợp phải điều trị ngay sau khi sinh mà chưa có giấy chứng sinh thì thủ trưởng cơ sở y tế và cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ của trẻ ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán theo quy định tại khoản 2 Điều 13 thông tư này và chịu trách nhiệm về việc xác nhận này.

Luật gia XUÂN LẠC

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter