Thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch UBND các cấp

Cập nhật: 21-06-2010 | 00:00:00

Tôi có hành vi vi phạm hành chính nên bị xử phạt và quyết định xử phạt hành chính do Chủ tịch UBND xã ký, với mức phạt là 500.000 đồng. Vậy thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch UBND các cấp và mức phạt 500.000 đồng ở cấp xã là đúng quy định không?

Lê Tuấn Anh (Thanh An, Dầu Tiếng)

Chủ tịch UBND cấp xã có quyền: phạt cảnh cáo; phạt tiền đến 500.000 đồng; tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị đến 500.000 đồng và buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Chủ tịch UBND cấp huyện có quyền: phạt cảnh cáo; phạt tiền đến 20.000.000 đồng; tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính; tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề thuộc thẩm quyền và áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại điểm a, b và d khoản 3 Điều 12 Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính.

Chủ tịch UBND cấp tỉnh có quyền: phạt cảnh cáo; phạt tiền đến 30.000.000 đồng; tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính; tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề thuộc thẩm quyền; áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại khoản 3 Điều 12 Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính.

Căn cứ quy định nêu trên thì Chủ tịch UBND cấp xã đã phạt hành vi vi phạm hành chính của ông với mức phạt là 500.000 đồng là đúng thẩm quyền.

(Điều 43 NĐ số 146/2007/NĐ-CP)

Luật gia Xuân Lạc (Hội Luật gia Bình Dương)

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter