Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

Cập nhật: 24-09-2014 | 09:19:02

Con tôi điều khiển xe mô tô và chở theo một người bạn; cả hai đều có uống rượu. Chẳng may con tôi đụng phải người đi xe đạp; người đi xe đạp không sao, nhưng người bạn con tôi chở bị chết. Con tôi lại chưa có bằng lái xe. Vậy theo quy định pháp luật, con tôi bị phạm tội gì?

NGUYỄN THỊ CÚC (P.Phú Thọ, TP.TDM)

Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ được quy định tại Điều 202 BLHS, như sau:

1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hai cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 5 năm.

2. Phạm tội một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm:

a. Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

b. Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

c. Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

d. Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

đ. Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

Theo quy định nêu trên và qua trình bày thì con của bà đã vi phạm vào các khoản a, b và đ khoản 2 Điều 202 BLHS.

Luật gia XUÂN LẠC

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter