Trả lời pháp luật

Cập nhật: 06-05-2013 | 00:00:00
Hỏi: Tôi là công nhân trong Khu công nghiệp VSIP, bắt đầu nghỉ thai sản từ ngày 10-4-2013. Theo quy định mới của pháp luật thì tôi được nghỉ thai sản với thời gian là 6 tháng. Vậy trong trường hợp tôi làm thủ tục hưởng chế độ thai sản thì sẽ được thanh toán chế độ trợ cấp thai sản là 4 tháng hay 6 tháng? Trong thời gian tôi nghỉ thai sản thì tôi có buộc phải đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) không? Bà TRẦN THỊ NGỌC D. (TX.Thuận An) Trả lời: * Quy định về việc hưởng chế độ khi sinh con: Bộ luật Lao động (BLLĐ) năm 2012 có hiệu lực từ ngày 1-5-2013. Theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 157 BLLĐ năm 2012 thì lao động nữ được nghỉ hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 2 trở đi, cứ mỗi con người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng. Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng. Tại Điểm b Khoản 2 Điều 240 BLLĐ năm 2012 quy định lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày bộ luật này có hiệu lực, mà đến ngày 1-5-2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định tại bộ luật này. Theo hướng dẫn tại Điểm 3.2 Khoản 3 Công văn số 1477/BHXH-CSXH ngày 23-4-2013 về việc hướng dẫn thực hiện chế độ thai sản theo quy định của BLLĐ năm 2012 thì: Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày 1-5-2013, mà đến ngày 1-5-2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật BHXH thì thời gian người lao động được hưởng chế độ khi sinh con sẽ là 6 tháng (thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Điều 157 BLLĐ năm 2012). Như vậy, thời gian chị được hưởng chế độ khi sinh con là 6 tháng. * Quy định về đóng BHTN khi nghỉ hưởng chế độ thai sản: Tại Khoản 2 Điều 8 Thông tư số 32/2010/TT-BLĐTBXH ngày 25-10-2010 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP quy định: Trường hợp người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng, không hưởng tiền lương, tiền công tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp BHXH thì cả người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHTN trong tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHTN khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc. Như vậy, trường hợp chị đang trong thời gian nghỉ thai sản thì trong khoảng thời gian này cả chị và công ty nơi chị làm việc sẽ không phải đóng BHTN. Và thời gian này sẽ không được tính để hưởng BHTN khi chị bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động.
Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter