Xác định thu nhập chịu thuế đối với cá nhân không cư trú tại Việt Nam

Cập nhật: 04-08-2010 | 00:00:00

Thời điểm để xác định thu nhập chịu thuế (TNCT) đối với cá nhân không cư trú tại Việt Nam được quy định như thế nào?

NGUYỄN VĂN TÀI (Phú Cường, TX.TDM)

Thời điểm xác định TNCT căn cứ vào từng trường hợp nhất định, cụ thể:

- Thời điểm xác định TNCT đối với thu nhập từ kinh doanh là thời điểm cá nhân không cư trú nhận được thu nhập hoặc thời điểm xuất hóa đơn bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ;

- Thời điểm xác định TNCT đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công, đầu tư vốn, bản quyền, nhượng quyền thương mại, trúng thưởng, thừa kế, quà tặng là thời điểm tổ chức, cá nhân ở Việt Nam trả thu nhập cho cá nhân không cư trú hoặc thời điểm cá nhân không cư trú nhận được thu nhập từ tổ chức, cá nhân ở nước ngoài;

- Thời điểm xác định TNCT đối với thu nhập chuyển nhượng vốn, chuyển nhượng bất động sản là thời điểm hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực.

(Điều 32 Luật Thuế thu nhập cá nhân)

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter