Hỏi đáp về chính sách người có công ngày 12-7

Cập nhật: 12-07-2014 | 00:00:00

Hỏi: Ba tôi là thương binh hạng 2/4, chết tháng 11-2012. Năm 23 tuổi, tôi bị khuyết tật nặng. Vậy, tôi có được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ khi ba tôi chết không?

Trả lời: Tại tiết c khoản 2 Điều 32 Nghị định số 31/2013/NĐ- CP ngày 9-4-2013 của Chính phủ quy định: “Con bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng sau khi đủ 18 tuổi nếu suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, không có thu nhập hàng tháng hoặc có thu nhập hàng tháng nhưng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày Hội đồng Giám định y khoa có thẩm quyền kết luận”.

Trường hợp của bạn nếu không có thu nhập hàng tháng hoặc có thu nhập hàng tháng nhưng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng kể từ ngày Hội đồng Giám định y khoa kết luận bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì thuộc đối tượng hưởng trợ cấp.

***

Hỏi: Chồng tôi là thương binh có tỷ lệ thương tật 61% chết tháng 11-2004, khi đó tôi chưa đủ tuổi hưởng trợ cấp tiền tuất. Đến nay tôi gần 70 tuổi. Vậy tôi được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ khi nào?

Trả lời: Tiết đ khoản 2 Điều 32 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9-4-2013 của Chính phủ quy định về trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết trước ngày 1-1-2013: Đến ngày 1-1-2013 mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng thương binh đã đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, 55 tuổi trở lên đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng kể từ ngày1-1-2013.

Theo đó, trường hợp của bà được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng kể từ ngày 1-1-2013.

***

Hỏi: Chồng tôi là thương binh có tỷ lệ thương tật 67% chết tháng 12-2012, khi đó tôi chưa đủ 55 tuổi. Vậy, tôi có được hưởng chế độ trợ cấp tuất không?

Trả lời: Tại tiết đ khoản 2 Điều 32 Nghị định số 31/2013/NĐ- CP ngày 9-4-2013 của Chính phủ quy định về trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết trước ngày 1-1-2013 như sau: “Đến ngày 1-1-2013 mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng thương binh chưa đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ…”.

Theo đó, trường hợp của bà được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 55 tuổi.

P.V

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter