Hỏi đáp về chính sách người có công

Cập nhật: 09-07-2014 | 00:00:00

Hỏi: Ông tôi hoạt động kháng chiến và bị địch bắt đi tù. Trong thời gian đi tù bị giặc đánh gãy tay nhưng không chịu đầu hàng. Vậy, ông tôi có được xem xét xác nhận người hưởng chính sách như thương binh không?

Trả lời: Khoản 1 Điều 27 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9-4-2013 của Chính phủ quy định đối với người bị thương trong trường hợp “Hoạt động cách mạng hoặc hoạt động kháng chiến bị địch bắt, tra tấn vẫn không khuất phục, kiên quyết đấu tranh, để lại thương tích thực thể” được xem xét xác nhận là thương binh, người hưởng chính sách như thương binh. Theo đó, trường hợp ông của bạn thuộc diện xem xét xác nhận là người hưởng chính sách như thương binh.

***

Hỏi: Ba tôi là thương binh hạng 2/4, chết tháng 11-2012. Năm 23 tuổi, tôi bị khuyết tật nặng. Vậy, tôi có được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ khi ba tôi chết không?

Trả lời: Tại tiết c khoản 2 Điều 32 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9-4-2013 của Chính phủ quy định: “Con bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng sau khi đủ 18 tuổi nếu suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, không có thu nhập hàng tháng hoặc có thu nhập hàng tháng nhưng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày Hội đồng Giám định y khoa có thẩm quyền kết luận”.

Trường hợp của bạn nếu không có thu nhập hàng tháng hoặc có thu nhập hàng tháng nhưng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng kể từ ngày Hội đồng Giám định y khoa kết luận bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì thuộc đối tượng hưởng trợ cấp.

***

Hỏi: Chồng tôi là thương binh có tỷ lệ thương tật 67% từ trần tháng 12-2012, khi đó tôi chưa đủ 55 tuổi. Vậy, tôi có được hưởng chế độ trợ cấp tuất không?

Trả lời: Tại tiết đ khoản 2 Điều 32 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9-4-2013 của Chính phủ quy định về trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết trước ngày 1-1-2013 như sau: “Đến ngày 1-1-2013 mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng thương binh chưa đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ…”. Theo đó, trường hợp của bà được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 55 tuổi.

P.V

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter