Hỏi đáp về chính sách người có công ngày 23-7

Cập nhật: 23-07-2014 | 00:00:00

Hỏi: Chồng tôi là thương binh có tỷ lệ thương tật 67% chết tháng 12-2012, khi đó tôi chưa đủ 55 tuổi. Vậy, tôi có được hưởng chế độ trợ cấp tuất không?

Trả lời: Tại tiết đ khoản 2 Điều 32 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9-4-2013 của Chính phủ quy định về trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết trước ngày 1-1-2013 như sau: “Đến ngày 1-1-2013 mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng thương binh chưa đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ…”. Theo đó, trường hợp của bà được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 55 tuổi.

***

Hỏi: Bố tôi là thương binh hạng 2/4, chết tháng 11-2012. Năm 23 tuổi, tôi bị khuyết tật nặng. Vậy, tôi có được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ khi bố tôi chết không?

Trả lời: Tại tiết c khoản 2 Điều 32 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9-4-2013 của Chính phủ quy định: “Con bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng sau khi đủ 18 tuổi nếu suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, không có thu nhập hàng tháng hoặc có thu nhập hàng tháng nhưng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày Hội đồng Giám định y khoa có thẩm quyền kết luận”.

Trường hợp của bạn nếu không có thu nhập hàng tháng hoặc có thu nhập hàng tháng nhưng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng kể từ ngày Hội đồng Giám định y khoa kết luận bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì thuộc đối tượng hưởng trợ cấp.

***

Hỏi: Tôi nhập ngũ tháng 10-1975, tháng 1-1979 làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, tháng 10-1991 được chuyển ngành, đến năm 1993 được nghỉ hưởng chế độ thôi việc. Vậy tôi được giải quyết chế độ như thế nào?

Trả lời: Theo Thông tư Liên tịch số 01/2012/TTLT-BQP-BLĐTBXH-BTC ngày 5-1-2012 của Bộ Quốc phòng; Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về chế độ chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30-4-1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc thì trường hợp của ông thuộc diện giải quyết trợ cấp hàng tháng mức hưởng 971.000 đồng/tháng.

***

Hỏi: Tôi có 1 con là liệt sĩ, 1 con là thương binh tỷ lệ thương tật 76% từ trần và 1 con là bệnh binh tỷ lệ thương tật 76% cũng đã từ trần. Tôi đang hưởng trợ cấp tiền tuất liệt sĩ có được hưởng thêm 2 định suất tuất nữa hay không?

Trả lời: Khoản 3 Điều 3 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9-4-2013 của Chính phủ quy định: “Thân nhân của một liệt sĩ đồng thời là thân nhân của 2 người có công từ trần trở lên chỉ được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng của một liệt sĩ và trợ cấp tiền tuất hàng tháng của một người có công từ trần”. Theo đó, trường hợp của bà được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng của một liệt sĩ và trợ cấp tiền tuất hàng tháng của một người có công từ trần.

P.V

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter