Định giá tài sản thi hành án

Cập nhật: 08-08-2014 | 09:48:21


- Theo bản án hoặc quyết định của tòa án, một bên được nhận tài sản và phải thanh toán cho người khác giá trị tài sản mà họ nhận được. Nhưng tại thời điểm thi hành án, giá trị tài sản thay đổi và một trong các bên đương sự có yêu cầu định giá tài sản đó, thì tài sản được định giá như thế nào?

NGUYỄN VĂN DŨNG (xã Bạch Đằng, TX.Tân Uyên)

- Điều 59 Luật Thi hành án dân sự (THADS) quy định việc thi hành án (THA) khi có thay đổi giá tài sản tại thời điểm THA như sau: trường hợp theo bản án, quyết định mà một bên được nhận tài sản và phải thanh toán cho người khác giá trị tài sản họ được nhận, nhưng tại thời điểm THA, giá tài sản thay đổi và một trong các bên đương sự có yêu cầu định giá tài sản đó thì tài sản được định giá theo quy định tại Điều 98 của Luật THADS để THA.

Luật gia XUÂN LẠC

 

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter