Tuổi điều khiển xe ô tô

Cập nhật: 27-05-2015 | 09:31:00

Hỏi: Con trai tôi năm nay 17 tuổi, nhưng đã biết lái xe ô tô. Hôm vợ chồng tôi vắng nhà, cháu tự ý lấy xe ô tô để đi chơi và bị công an xử phạt. Xin hỏi bao nhiêu tuổi mới được lái xe ô tô và hành vi chưa đủ tuổi mà lái xe ô tô sẽ bị xử phạt như thế nào?

LÊ MỸ HẠNH (huyện Phú Giáo)

Trả lời: Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ quy định:

- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cm3;

- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

- Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ-moóc (FB2);

- Người đủ 24 tuổi trở lên được lái ô tô chở người từ 10 -30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ-moóc, sơ mi rơ-moóc (FC);

- Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ-moóc (FD);

- Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Với quy định trên, con chị mới 17 tuổi chỉ được lái xe gắn máy có dung tích dưới 50cm3. Với số tuổi này con chị lái xe ô tô là đã vi phạm quy định về điều kiện người điều khiển xe cơ giới.

Tại khoản 6 Điều 21 NĐ 171/2013/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 1,2 triệu đồng đến 3 triệu đồng đối với người từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

Luật gia XUÂN LẠC

Chia sẻ bài viết

LƯU Ý: BDO sẽ biên tập ý kiến của bạn đọc trước khi xuất bản. BDO hoan nghênh những ý kiến khách quan, có tính xây dựng và có quyền không sử dụng những ý kiến cực đoan không phù hợp. Vui lòng gõ tiếng việt có dấu, cám ơn sự đóng góp của bạn đọc.

Gửi file đính kèm không quá 10MB Đính kèm File
Quay lên trên free html hit counter